ผู้เขียน หัวข้อ: การดูแลรักษาเครื่องมือทำบอนไซ  (อ่าน 3608 ครั้ง)

ออฟไลน์ panzer

• บอนไซ ระดับหมู่บ้าน
  • *
การดูแลรักษาเครื่องมือทำบอนไซ
« เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 10:57:49 PM »
สวัสดีครับทุกท่าน พอดีเขียนบทความนี้ลงใน บอนไซไทย...เลยขอเอามาแปะไว้ที่นี่เป็นข้อมูลด้วยครับ (เผื่อหายด้วย)

วันนี้จะมาเสนอเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยในการดูแลรักษาเครื่องมือทำบอนไซครับผม อย่างที่เราทราบกันว่าเครื่องมือในการทำต้นไม้ของพวกเราแต่ละชิ้นนั้นมีราคาค่างวดค่อนข้างจะสูงถึงสูงมาก (เช่นกรรไกรแบบพิเศษของมาซาคูนิ ตกอันละ สองหมื่น 555) การที่จะถนอมรักษามันให้ดูเหมือนกับวันที่ได้มาวันแรกนั้น นอกจากจะดูสะอาดน่าใช้และมีคุณค่าทางจิตใจแล้ว ยังส่งผลให้เครื่องมือใช้งานได้อย่างเต็มประสิทธ์ภาพอีกด้วย...

มาว่ากัน...

เครื่องมือเหล็กคาบอนต์

เครื่องมือเหล็กคาร์บอน(เหล็กดำ) ที่มีใช้กันทุกคน ไม่ว่าจะเป็นคีมแบบต่างๆหรือกรรไกรขาวแดงก็เข้าข่ายนี้ครับ การดูแลรักษา ก็เริ่มกันตั้งแต่การใช้ ว่าก็ว่า...อบรมกันตั้งแต่นิสัยเจ้าของเลย 555
การใช้คีมและกรรไกรต่างๆต้องดูขีดความสามารถของเครื่องมือด้วยนะครับ ผมเคยเห็นคนเอาคีมท้องเรือตัดหัวเขียงเพรมน่าขนาดข้อมือมาแล้ว (งับฉีก งับฉีก จนเล็กแล้วตัด จากนั้นจึงเอานกแก้วแต่งเขียง...กรุณาอย่าทำตาม ) คีมปากท้องเรือใช้ตัดกิ่งครับ ชื่อเขาก็บอกอยู่แล้วว่า บรานเชส คัตเตอร์ ดังนั้นควรใช้ตัดกิ่งที่มีขนาดไม่เกินนิ้วชี้ก็เกินพอ
ส่วนกรรไกรใช้ตัดใบและกิ่งเล็กๆ ย้ำว่ากิ่งเล็กๆ ผมคิดว่าขนาดตะเกียบก็เกินพอแล้วครับสำหรับกรรไกร... ทีนี้ มันมีคำถามว่า แล้วกิ่งใหญ่ล่ะทำอย่างไร?... คำตอบคือเลื่อยครับ ใช้เลื่อยก่อนแล้วค่อยใช้คีมงับอีกที

และการใช้งานที่ควรบอกอีกเรื่องก็คือ...เครื่องมือทุกชนิดที่มีคม และมีจุดหมุน... ห้ามทำตกพื้น นะครับ เพราะจะทำให้เสียคม และแกนคดได้...เตรียมตัวโยนทิ้งได้เลยครับ 555

เรื่องที่มาของคีมก็ต้องคุยเหมือนกัน ไม่ใช่ว่าจะบ้ายี่ห้อนะครับ แต่คีมจีนทุกชนิด (รวมถึงคีมตาโรที่ผมขาย) ต้องใช้งานแบบถนอมหน่อยนะครับ อย่าไปสมบุกสมบันมาก เพราะเหล็กแกนมันคดง่ายกว่าของญี่ปุ่นครับ การใช้ก็ควรให้ถูกประเภท ถ้าเอาไปงับเกล็ดปลาหมอกิ่งเท่าด้ามไม้กวาดก็ตัวใครตัวมันล่ะครับผม

และถ้าทำได้...เครื่องมือตัดรากกับเครื่องมือตัดกิ่งควรแยกกันนะครับ... เพราะการทำงานกับรากมีความเสี่ยงในการตัดโดนหินสูงมากๆ ทำให้คีมบิ่นได้

หลังใช้เสร็จทุกครั้ง ย้ำว่าทุกครั้งให้ทำความสะอาด หยอดน้ำมันและเก็บใส่ซองให้เรียบร้อย คีมของผมใช้มาหลายปี เอาไปขายเป็นคีมใหม่ยังได้เลย

- คราบดิน ใช้ผ้าเช็ดเอา ถ้ามากจัดก็ล้างครับ แล้วต้องตากให้แห้งด้วย
- คราบยางไทร และยางอื่นๆ... ใช้น้ำยา สเตย์คลีน เช็ดเอาครับ ออกหมดจด
- น้ำมันจักร เอามาเช็ดเครื่องมือหลังใช้ทุกครั้งครับ พยายามทำให้เป็นนิสัย เครื่องมือจะใหม่น่าใช้ตลอดเวลา
- ซองหรือปลอก ถ้ามีซองก็ควรใส่ให้เรียบร้อยครับ ถ้าไม่มีก็เอาปลอกพลาสติคตอนที่ซื้อมานั่นแหละใส่เข้าไป ลดสนิมได้มากกว่าวางเอาไว้เฉยๆครับ และควรเก็บในบ้านครับ มีข้อสังเกตุนิดหน่อยว่า...เครื่องมือที่ใช้ทุกวันนั้นจะไม่มีสนิมมากเท่าเครื่องมือที่ไม่ได้ใช้ครับ

การทำความสะอาดเลื่อย

พวกเลื่อยต่างๆเวลาใช้มันจะมีคราบขี้เลื่อยเกาะอยู่ในซอกใบ บางทีแปรงทองเหลืองก็เอาไม่ออก ดูแล้วหงุดหงิดลูกตาเป็นที่สุด... ลองเอาไปแช่ผงซักฟอกหรือน้ำยาล้างจานดูซัก 15-30 นาทีสิครับ เศษไม้ที่ว่าจะดูดน้ำพอตัวออกมาให้ขัดทิ้งได้อย่างง่ายดาย

ลับคม เครื่องมือที่มีคม ไม่ว่าจะราคาเท่าไรก็ตาม ... นานวันเข้ามันก็ต้องทื่อลงครับ แต่ผมออกตัวก่อนว่าผมยังไม่เคยลับนะครับ เพราะมันยังคมอยู่ แต่มีเกร็ดมาเล่าครับ
การลับคมเราอาจจะลับได้กับกระดาษทราย หินลับ หรือเครื่องเจียร (อันหลังนี่ให้ผู้เชียวชาญทำดีกว่านะครับ)
โดยการลับกับกระดาษทรายทำได้โดยการขึงกระดาษทรายน้ำกับพื้นโต๊ะเรียบๆ หยอดน้ำลงไปเพื่อลดแรงเสียดสี แล้วลับในด้านที่เป็นคมเป็นหลัก (ด้านที่เฉียงๆ) ส่วนด้านเรียบ ในกรณีที่เครื่องมือเคยตัดโดนหินหรือลวด เราก็ฝนด้านในให้เรียบเสมอกันก็พอครับ
การลับกรรไกรอีกวิธีที่ผมชอบใช้คือ นำกระดาษทรายน้ำเบอร์ซัก 600 มาตัดเป็นสี่เหลี่ยมเล็กๆ ซัก 2x2 นิ้วก็ได้ แล้วพับครึ่งให้ด้านหยาบหันเข้าหากัน... แล้วเอากรรไกรของเราตัดกระดาษชิ้นนั้นให้ละเอียดเลยครับ... กรรไกรจะคมขึ้น
เดี๋ยวนี้มีพวกหัวเพชรที่ใช้ลับเครื่องมือขายโดยเฉพาะด้วยครับ ผมเห็นแล้วก็สะดวกแล้วง่ายดี เห็นมีขายที่เกสร...

มีเรื่องเล่าเล็กน้อยครับ... ถ้าใครมีเพื่อนทำงานโรงพยาบาล ลองถามดูครับ เพราะจะมีคนรับ ลับคมเครื่องมือแพทย์อยู่ด้วย งานจะเนี๊ยบมากเพราะใช้เครื่องจักรทำ แต่ราคาก็พอสมควรครับผม

กรรไกรฝืด กรรไกรและคีมต่างๆ ถ้าวางทิ้งไว้นานๆไม่ได้ใช้สนิมก็จะเข้าไปจับอยู่ตามจุดหมุนต่างๆ ทำให้ฝึดขึ้นหรือบางทีก็ขยับไม่ได้เลยทีเดียว... มีวิธีแก้คือ..
1. เอาเครื่องมือจุ่มน้ำซักพัก
2. เอาขึ้นมาแล้วใช้น้ำยาล้างจานหยอดจุดหมุน
3. ใช้มือจับด้ามขยับเข้าๆออกๆหลายๆทีจนลื่น
4. จะเห็นว่า สนิมไหลออกมาเป็นน้ำสีแดง
5. ล้างให้สะอาดแล้วตากให้แห้ง
6. หยอดน้ำมัน... จบ

สุดท้ายนี้ ขอฝากทุกท่านว่า เครื่องมือควรใช้บ่อยๆครับ อะไรที่ไม่ได้ใช้สนิมมันก็ต้องขึ้นเป็นธรรมดา... เย็นนี้ ถือคีมซักตัวออกไปสูดโอโซนกันให้ฉ่ำปอดกันเถอะครับ!

พงศธร กันทาบุญ
"อู๋ เชียงใหม่"

จะนำบทความไปใช้ที่อื่น ขอ Credits ด้วยนะครับ!

ออฟไลน์ SURACHATE.K

• กรรมการตัดสินรางวัล
  • บอนไซ ระดับตำบล
Re: การดูแลรักษาเครื่องมือทำบอนไซ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 11:57:43 PM »
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆๆที่บางท่านอาจมองข้ามไป....เช่นผม.. ซื้อคีม...กับเลื่อย  หลายอันแล้วครับ

ออฟไลน์ panzer

• บอนไซ ระดับหมู่บ้าน
  • *
Re: การดูแลรักษาเครื่องมือทำบอนไซ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 03:31:19 PM »
ท่านพี่เชษ ชอบ ผมก็ดีใจครับผม :)

ออฟไลน์ NAI RAYONG

• บอนไซ ระดับตำบล
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 06:31:53 AM »
ขอบคูณครับคุณอู๋ที่นำความรู้ที่มาแบ่งกัน

• movies online download software free
  • how to music from youtube
  • call of duty 4 download full version
  • silence becca fitzpatrick audiobook free
  • google chrome mini jar file downloads
  • ramy gamal ya bladi mp3
  • usb 2.0 download driver windows 7
  • adela popescu visele noastre zippy
  • nina simone feeling good mp3
  • videos para de musicas
  • the kooks shine on download mp3
  • mayday parade 2011 album zip
  • codemasters f1 2012 free for pc
  • download taking back sunday tell all your friends
  • safari old version download windows
  • download shahrukh khan movies songs
  • gossip girl sezonul 1 episodul 2
  • uniform plumbing code 2009 free download
  • valley of wolves palestine free download
  • paathshaala mp3 songs free download
  • one thing remains
  • sounds effects download explosion
  • top 20 songs downloaded this week
  • schengen visa form spain
  • lotus 123 release 5 windows free
  • army of ages flash download
  • curso de digitaAA?o download free
  • 2 chainz ft the dream free mp3
  • o que e um premium
  • katy perry et feat kanye
  • prima j corazon you're not alone free download
  • avenged sevenfold all songs download free
  • r4i sdhc 1.4.4 firmware
  • game pikachu danh cho iphone
  • lex luger instrumentals
  • halo ce crack no cd
  • Acones windows xp download
  • fairy tail episode 44 free download
  • runescape private server no 2012
  • uc brouser new download
  • black on both sides download mos def
  • download video of chikni chameli from agneepath
  • if i had you download adam lambert
  • can i download windows 8 on mac
  • download ciranda da bailarina
  • ringer 1x10 sub ita
  • rich text format editor free download
  • powerchute personal edition 3
  • boys movie songs free download mp3 tamil
  • fred figle horn christmas cash free
  • muziek downloaden via blackberry gratis
  • drive angry soundtrack mp3
  • download lagu naff kenanglah aku mp3
  • tony bennett christmas songs
  • one piece chapter 620 download
  • filmes download dublado 2010 avi
  • spyware doctor with antivirus free 2010
  • sbot cracked
  • download hp psc 1350 all in one printer
  • gta 4 macbook
  • crysis 2 crack file free
  • adobe reader pl free
  • music player free download for android tablet
  • nai reina imran khan mp3 free download
  • how to from google books 2012
  • narender chanchal bhajans free
  • tmac ip changer
  • browser for download youtube
  • da vinci fonts free
  • biochemistry book download free
  • synsoemu.dll nexus 2
  • cakewalk vst free
  • esti calmantul meu download fisierul meu
  • windows 8 iso msdn
  • download roms para emulador de mega drive
  • trauma center under the knife 2 download rom
  • nokia 2690 apps software download
  • run mp3 songs free download tamil
  • epson tx220 driver free download
  • iphone mail download headers only
  • microsoft charting control
  • free full version games download for pc no trials
  • loca shakira free english
  • download games nokia 5233 gameloft
  • yu gi oh pc game portugues
  • windows 7 download manager resume
  • driver video card download free
  • canciones de disney en espaAol download
  • lips like sugar download flo rida
  • ios 6 download for iphone 4
  • gry na samsunga download
  • skype italiano gratis
  • in my mind ivan gough original
  • calculadora cientifica download hp
  • microsoft report viewer 10.0.0.0 download
  • non steam patch free
  • dotnet framework 2.0 for windows 7 64 bit download
  • hardwell the world teaser download
  • talking clock windows 7 free
  • gotta be you song free download
  • linux xp like 11.04 iso download
  • seriado the office legendado
  • tdu pc mods
  • documentA?rio da segunda guerra mundial
  • inna endless play & win download zippy
  • ps jailbreak update 3.50 download
  • android market for pc download
  • download save game gta vice city psp
  • um crime nada perfeito download avi
  • open sans font download ttf
  • can i windows 8