ผู้เขียน หัวข้อ: การดูแลรักษาเครื่องมือทำบอนไซ  (อ่าน 3194 ครั้ง)

ออฟไลน์ panzer

• บอนไซ ระดับหมู่บ้าน
  • *
การดูแลรักษาเครื่องมือทำบอนไซ
« เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 10:57:49 PM »
สวัสดีครับทุกท่าน พอดีเขียนบทความนี้ลงใน บอนไซไทย...เลยขอเอามาแปะไว้ที่นี่เป็นข้อมูลด้วยครับ (เผื่อหายด้วย)

วันนี้จะมาเสนอเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยในการดูแลรักษาเครื่องมือทำบอนไซครับผม อย่างที่เราทราบกันว่าเครื่องมือในการทำต้นไม้ของพวกเราแต่ละชิ้นนั้นมีราคาค่างวดค่อนข้างจะสูงถึงสูงมาก (เช่นกรรไกรแบบพิเศษของมาซาคูนิ ตกอันละ สองหมื่น 555) การที่จะถนอมรักษามันให้ดูเหมือนกับวันที่ได้มาวันแรกนั้น นอกจากจะดูสะอาดน่าใช้และมีคุณค่าทางจิตใจแล้ว ยังส่งผลให้เครื่องมือใช้งานได้อย่างเต็มประสิทธ์ภาพอีกด้วย...

มาว่ากัน...

เครื่องมือเหล็กคาบอนต์

เครื่องมือเหล็กคาร์บอน(เหล็กดำ) ที่มีใช้กันทุกคน ไม่ว่าจะเป็นคีมแบบต่างๆหรือกรรไกรขาวแดงก็เข้าข่ายนี้ครับ การดูแลรักษา ก็เริ่มกันตั้งแต่การใช้ ว่าก็ว่า...อบรมกันตั้งแต่นิสัยเจ้าของเลย 555
การใช้คีมและกรรไกรต่างๆต้องดูขีดความสามารถของเครื่องมือด้วยนะครับ ผมเคยเห็นคนเอาคีมท้องเรือตัดหัวเขียงเพรมน่าขนาดข้อมือมาแล้ว (งับฉีก งับฉีก จนเล็กแล้วตัด จากนั้นจึงเอานกแก้วแต่งเขียง...กรุณาอย่าทำตาม ) คีมปากท้องเรือใช้ตัดกิ่งครับ ชื่อเขาก็บอกอยู่แล้วว่า บรานเชส คัตเตอร์ ดังนั้นควรใช้ตัดกิ่งที่มีขนาดไม่เกินนิ้วชี้ก็เกินพอ
ส่วนกรรไกรใช้ตัดใบและกิ่งเล็กๆ ย้ำว่ากิ่งเล็กๆ ผมคิดว่าขนาดตะเกียบก็เกินพอแล้วครับสำหรับกรรไกร... ทีนี้ มันมีคำถามว่า แล้วกิ่งใหญ่ล่ะทำอย่างไร?... คำตอบคือเลื่อยครับ ใช้เลื่อยก่อนแล้วค่อยใช้คีมงับอีกที

และการใช้งานที่ควรบอกอีกเรื่องก็คือ...เครื่องมือทุกชนิดที่มีคม และมีจุดหมุน... ห้ามทำตกพื้น นะครับ เพราะจะทำให้เสียคม และแกนคดได้...เตรียมตัวโยนทิ้งได้เลยครับ 555

เรื่องที่มาของคีมก็ต้องคุยเหมือนกัน ไม่ใช่ว่าจะบ้ายี่ห้อนะครับ แต่คีมจีนทุกชนิด (รวมถึงคีมตาโรที่ผมขาย) ต้องใช้งานแบบถนอมหน่อยนะครับ อย่าไปสมบุกสมบันมาก เพราะเหล็กแกนมันคดง่ายกว่าของญี่ปุ่นครับ การใช้ก็ควรให้ถูกประเภท ถ้าเอาไปงับเกล็ดปลาหมอกิ่งเท่าด้ามไม้กวาดก็ตัวใครตัวมันล่ะครับผม

และถ้าทำได้...เครื่องมือตัดรากกับเครื่องมือตัดกิ่งควรแยกกันนะครับ... เพราะการทำงานกับรากมีความเสี่ยงในการตัดโดนหินสูงมากๆ ทำให้คีมบิ่นได้

หลังใช้เสร็จทุกครั้ง ย้ำว่าทุกครั้งให้ทำความสะอาด หยอดน้ำมันและเก็บใส่ซองให้เรียบร้อย คีมของผมใช้มาหลายปี เอาไปขายเป็นคีมใหม่ยังได้เลย

- คราบดิน ใช้ผ้าเช็ดเอา ถ้ามากจัดก็ล้างครับ แล้วต้องตากให้แห้งด้วย
- คราบยางไทร และยางอื่นๆ... ใช้น้ำยา สเตย์คลีน เช็ดเอาครับ ออกหมดจด
- น้ำมันจักร เอามาเช็ดเครื่องมือหลังใช้ทุกครั้งครับ พยายามทำให้เป็นนิสัย เครื่องมือจะใหม่น่าใช้ตลอดเวลา
- ซองหรือปลอก ถ้ามีซองก็ควรใส่ให้เรียบร้อยครับ ถ้าไม่มีก็เอาปลอกพลาสติคตอนที่ซื้อมานั่นแหละใส่เข้าไป ลดสนิมได้มากกว่าวางเอาไว้เฉยๆครับ และควรเก็บในบ้านครับ มีข้อสังเกตุนิดหน่อยว่า...เครื่องมือที่ใช้ทุกวันนั้นจะไม่มีสนิมมากเท่าเครื่องมือที่ไม่ได้ใช้ครับ

การทำความสะอาดเลื่อย

พวกเลื่อยต่างๆเวลาใช้มันจะมีคราบขี้เลื่อยเกาะอยู่ในซอกใบ บางทีแปรงทองเหลืองก็เอาไม่ออก ดูแล้วหงุดหงิดลูกตาเป็นที่สุด... ลองเอาไปแช่ผงซักฟอกหรือน้ำยาล้างจานดูซัก 15-30 นาทีสิครับ เศษไม้ที่ว่าจะดูดน้ำพอตัวออกมาให้ขัดทิ้งได้อย่างง่ายดาย

ลับคม เครื่องมือที่มีคม ไม่ว่าจะราคาเท่าไรก็ตาม ... นานวันเข้ามันก็ต้องทื่อลงครับ แต่ผมออกตัวก่อนว่าผมยังไม่เคยลับนะครับ เพราะมันยังคมอยู่ แต่มีเกร็ดมาเล่าครับ
การลับคมเราอาจจะลับได้กับกระดาษทราย หินลับ หรือเครื่องเจียร (อันหลังนี่ให้ผู้เชียวชาญทำดีกว่านะครับ)
โดยการลับกับกระดาษทรายทำได้โดยการขึงกระดาษทรายน้ำกับพื้นโต๊ะเรียบๆ หยอดน้ำลงไปเพื่อลดแรงเสียดสี แล้วลับในด้านที่เป็นคมเป็นหลัก (ด้านที่เฉียงๆ) ส่วนด้านเรียบ ในกรณีที่เครื่องมือเคยตัดโดนหินหรือลวด เราก็ฝนด้านในให้เรียบเสมอกันก็พอครับ
การลับกรรไกรอีกวิธีที่ผมชอบใช้คือ นำกระดาษทรายน้ำเบอร์ซัก 600 มาตัดเป็นสี่เหลี่ยมเล็กๆ ซัก 2x2 นิ้วก็ได้ แล้วพับครึ่งให้ด้านหยาบหันเข้าหากัน... แล้วเอากรรไกรของเราตัดกระดาษชิ้นนั้นให้ละเอียดเลยครับ... กรรไกรจะคมขึ้น
เดี๋ยวนี้มีพวกหัวเพชรที่ใช้ลับเครื่องมือขายโดยเฉพาะด้วยครับ ผมเห็นแล้วก็สะดวกแล้วง่ายดี เห็นมีขายที่เกสร...

มีเรื่องเล่าเล็กน้อยครับ... ถ้าใครมีเพื่อนทำงานโรงพยาบาล ลองถามดูครับ เพราะจะมีคนรับ ลับคมเครื่องมือแพทย์อยู่ด้วย งานจะเนี๊ยบมากเพราะใช้เครื่องจักรทำ แต่ราคาก็พอสมควรครับผม

กรรไกรฝืด กรรไกรและคีมต่างๆ ถ้าวางทิ้งไว้นานๆไม่ได้ใช้สนิมก็จะเข้าไปจับอยู่ตามจุดหมุนต่างๆ ทำให้ฝึดขึ้นหรือบางทีก็ขยับไม่ได้เลยทีเดียว... มีวิธีแก้คือ..
1. เอาเครื่องมือจุ่มน้ำซักพัก
2. เอาขึ้นมาแล้วใช้น้ำยาล้างจานหยอดจุดหมุน
3. ใช้มือจับด้ามขยับเข้าๆออกๆหลายๆทีจนลื่น
4. จะเห็นว่า สนิมไหลออกมาเป็นน้ำสีแดง
5. ล้างให้สะอาดแล้วตากให้แห้ง
6. หยอดน้ำมัน... จบ

สุดท้ายนี้ ขอฝากทุกท่านว่า เครื่องมือควรใช้บ่อยๆครับ อะไรที่ไม่ได้ใช้สนิมมันก็ต้องขึ้นเป็นธรรมดา... เย็นนี้ ถือคีมซักตัวออกไปสูดโอโซนกันให้ฉ่ำปอดกันเถอะครับ!

พงศธร กันทาบุญ
"อู๋ เชียงใหม่"

จะนำบทความไปใช้ที่อื่น ขอ Credits ด้วยนะครับ!

ออฟไลน์ SURACHATE.K

• กรรมการตัดสินรางวัล
  • บอนไซ ระดับตำบล
Re: การดูแลรักษาเครื่องมือทำบอนไซ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 11:57:43 PM »
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆๆที่บางท่านอาจมองข้ามไป....เช่นผม.. ซื้อคีม...กับเลื่อย  หลายอันแล้วครับ

ออฟไลน์ panzer

• บอนไซ ระดับหมู่บ้าน
  • *
Re: การดูแลรักษาเครื่องมือทำบอนไซ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 03:31:19 PM »
ท่านพี่เชษ ชอบ ผมก็ดีใจครับผม :)

ออฟไลน์ NAI RAYONG

• บอนไซ ระดับตำบล
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 06:31:53 AM »
ขอบคูณครับคุณอู๋ที่นำความรู้ที่มาแบ่งกัน

• backpack cd rewriter driver download
  • cad software for download
  • casper so perfect download zippy
  • base de dados northwind download
  • aether mod pack download
  • all seeing eye download windows 7
  • candan erAetin kadifeden kesesi download
  • can't download paddy power android app
  • adventist hymnal songs download
  • celestino y el vampiro download
  • castor download walking dead 2
  • android intercept driver download
  • bindiya chamkegi choodi khankegi download
  • champagne shower download free mp3
  • arcserve backup patch manager download
  • chess ebook california download
  • adbhut sei cheleti mp3 download
  • cinergy t stick driver download
  • avira vdf fusebundle update download
  • city lounge vol 4 download
  • chillstep dubstep mix download
  • angus big jet plane download
  • barA?o vermelho carnaval 1988 download
  • canon mp140 driver download malaysia
  • bondhu song download by topu
  • amar oh la la mp3 download
  • avenged sevenfold swu download completo
  • alice nine le grand bleu download
  • anas younus naat download
  • a4tech pk 935 camera driver free download
  • 4 minuten film download
  • binbir gece jenerik mp3 download
  • aerobic music download mp3
  • atrA?s da linha inimiga download
  • brand x music all nothing download
  • asus m2npv vm lan driver download
  • backbreaker ncaa roster download
  • catalina joe le taxi download
  • 8 mile movie mp3 download
  • buku elektronik download gratis
  • automatically download purchased apps
  • baixaki br download openoffice org portugues
  • audi mmi software download
  • born villain download gratis
  • cate 4 zile download fileshare
  • 1202 pm file download
  • analista de sistemas concurso download
  • cisco 4410n firmware download
  • afroman whack rappers download mp3
  • ballada o cs download
  • broscuta oac oac download fisierul meu
  • anne rice cronicas vampiricas download
  • biztalk wcf lob adapter download
  • angel haze new york download
  • boot ini xp sp3 download
  • bruxas de blair 2 download dublado
  • caso irmA?os naves filme download
  • canon mp500 navigator download mac
  • cara agar download masuk ke idm
  • cad drawings free download .dwg
  • adaptador para bluetooth download
  • cinema 4d r13 download free mac
  • apostila vestcon download ring
  • aumentare velocitA download mirc
  • best of levi's hits download
  • asobi ni iku yo ost download
  • 10 class songs free download
  • canon mp160 driver download ita
  • aircrack ng 1.0 win download
  • 531 for powerlifting gillum download